Hamstervn.Net - Sân chơi của người yêu động vật!
Tìm kiếm nâng cao

Trở lại   † Hamstervn.Net - Ngôi nhà vui vẻ...! † Những Người Bạn của Hamster Hedgehog - Nhím Cảnh Hỏi Đáp - Thảo luận

Ðề tài đã khoá

Công cụ bài viết
Cũ 10-09-2009, 14:32   #1
 boysophan
Sơ nhập
● Chòm sao: Cự Giải
♥ Giới tính: Chưa khai báo
$ Galleon: 30,537
Số lần gửi lời khen ngợi: 0
Nhận được 0 lời khen trong 0 bài viết.
Arrow HCM-Cho mỉnh hỏi về cách nui nhím !!!

-Mỉnh hiện đang có 1 bé nhím nhưng ko bit nuôi có giống hams hay ko . Mọi ngưởi cho mỉnh hõi:
+Nui nhím trong hồ kiếng có dc ko (tại nhà mình nui bé trên sân thượng nên sợ bé lạnh nên ko bit có cần trùm khăn cho hồ kiếng ko)
+Đáy hồ thì nên lót gì là tốt nhất cho nhím.(hiện mình đang lót 1 lớp catsan + 1 lớp mùn cưa để bé đỡ lạnh )
+Có cần để thêm nhà ngủ cho bé ngủ ko và nhà ngủ làm bằng gì thì tốt nhất

+Hiện tại mình đang cho bé ở nhà ăn thức ăn hiệu WHISKAS ( bịch màu tím tím có hình con mèo trên bao bì áh ) .Và có cần cho ăn thêm rau quả hay ko và ăn nhìu hay ít .

+Bé của mình màu gì vậy các bạn ai bit góp ý lun hen , còn theo mình bé là socola .

- Mọi người ai rành về nhím thì giúp mình với hen , thk nhiều.

+ Các bài viết cùng chuyên mục:

Lần sửa cuối bởi boysophan; 10-09-2009 lúc 15:19
boysophan đang ẩn  
Cũ 13-09-2009, 11:28   #2
 ngoctho_hamstershop
Double Wood Hammer
ᴥ Tuổi: 27
● Chòm sao: Thần Nông
$ Galleon: 24,003
Số lần gửi lời khen ngợi: 12
Nhận được 68 lời khen trong 30 bài viết.

mình cũng mới nuôi nhím được 2 tháng. theo mình thì bé của bạn là muối tiêu đó. nuôi ttrong hồ kính vậy là tốt rùi.mình có hỏi mấy bạn nuôi nhím thì mấy bạn đó nói cho ăn thức ăn vậy là tốt rùi nhưng hình như có loại thức ăn gì đó trănm mấy k á. nhiều chất
ngoctho_hamstershop đang ẩn  
Cũ 13-09-2009, 19:48   #3
 mr_hams
Wood Hammer
● Chòm sao: Kim Ngưu
$ Galleon: 31,533
Nhận được 9 lời khen trong 6 bài viết.

^^ để Hải trả lời cho nhé!
Nhím cảnh là 1 loài ở hang bé khá nhút nhát ( nếu mình ít bắt ) vì thế việc làm cho bé có 1 cảm giác an toàn khi ngủ là 1 điều khá quan trọng ^^ và điều này càng đặc biệt quan trọng hơn nữa khi bé sinh baby. nên mình nghĩ cách tốt nhất bạn nên mua 1 cái nhà trứng hoặc 1 cái ống sứ hình vuong bỏ vào để bé trốn ban ngày ^^.
Thức ăn nếu như bạn có khá năng nên cho bé ăn royal vì ăn loại này bé đi ị ít hôi hơn nhiều.
về chất lót bạn nên lót catsan bạn đổ catsan vào hồ chờ 5 phút cho hết bụi rồi bỏ bé vào.
về bình nước buộc chắc vào thành 1 tý nhím hay cắn và lôi nhiều ^^ vì nui = catsan mà bình nước rớt xuống thì hơi bị dơ ^^
nuôi hồ hoàn toàn ok ^^.
Tránh gió và tránh ở phòng máy lạnh nhé
thân
call 0908070326 để đc tư vấn nhìu hơn nha!
mr_hams đang ẩn  
Cũ 13-09-2009, 20:30   #4
 boysophan
Sơ nhập
● Chòm sao: Cự Giải
$ Galleon: 30,537

Quote:
Nguyên văn bởi ngoctho_hamstershop Xem bài viết
mình cũng mới nuôi nhím được 2 tháng. theo mình thì bé của bạn là muối tiêu đó. nuôi ttrong hồ kính vậy là tốt rùi.mình có hỏi mấy bạn nuôi nhím thì mấy bạn đó nói cho ăn thức ăn vậy là tốt rùi nhưng hình như có loại thức ăn gì đó trănm mấy k á. nhiều chất
Quote:
Nguyên văn bởi mr_hams Xem bài viết
^^ để Hải trả lời cho nhé!
Nhím cảnh là 1 loài ở hang bé khá nhút nhát ( nếu mình ít bắt ) vì thế việc làm cho bé có 1 cảm giác an toàn khi ngủ là 1 điều khá quan trọng ^^ và điều này càng đặc biệt quan trọng hơn nữa khi bé sinh baby. nên mình nghĩ cách tốt nhất bạn nên mua 1 cái nhà trứng hoặc 1 cái ống sứ hình vuong bỏ vào để bé trốn ban ngày ^^.
Thức ăn nếu như bạn có khá năng nên cho bé ăn royal vì ăn loại này bé đi ị ít hôi hơn nhiều.
về chất lót bạn nên lót catsan bạn đổ catsan vào hồ chờ 5 phút cho hết bụi rồi bỏ bé vào.
về bình nước buộc chắc vào thành 1 tý nhím hay cắn và lôi nhiều ^^ vì nui = catsan mà bình nước rớt xuống thì hơi bị dơ ^^
nuôi hồ hoàn toàn ok ^^.
Tránh gió và tránh ở phòng máy lạnh nhé
thân
call 0908070326 để đc tư vấn nhìu hơn nha!
thk 2 bạn nhìu lắm nha , có gì mình ko biết mình sẽ alo cho bạn hen
boysophan đang ẩn  
Cũ 15-10-2009, 18:11   #5
 mrcystar
Wood Hammer
● Chòm sao: Ma Kết
$ Galleon: 20,585
Nhận được 2 lời khen trong 1 bài viết.

theo mình thì nó là socola.........................bạn nên mua thêm sâu khô ......................lâu lâu cho bé ăn trứng kiến giúp bé tiêu hóa tốt hơn và bổ béo hơn..............................1 tuần tắm 1 lần nha.......................nên bắt bé, chơi đùa cùng pé để bé hiếu động hơn...........
mrcystar đang ẩn  
Cũ 16-10-2009, 00:06   #6
cassidy_tmp
Double Wood Hammer
● Chòm sao: Không rõ
$ Galleon: 1
Số lần gửi lời khen ngợi: 177
Nhận được 314 lời khen trong 135 bài viết.

Nui nhím trong hồ kiếng có dc ko (tại nhà mình nui bé trên sân thượng nên sợ bé lạnh nên ko bit có cần trùm khăn cho hồ kiếng ko)

Hồ kiếng nuôi nhím là đẹp nhất rồi, chỉ là hồ của em hơi nhỏ, khi bé đến tuổi trưởng thành thì sẽ to gấp 3-4 lần ko đủ diện tích bé di chuyển.

+Đáy hồ thì nên lót gì là tốt nhất cho nhím.(hiện mình đang lót 1 lớp catsan + 1 lớp mùn cưa để bé đỡ lạnh )

Lót chuồng như vậy cũng ổn, nếu muốn tiết kiệm, không thì em lót cát san ko, nhím đi phân, cát san sẽ bao lấy, mình chỉ cần cái vá nhỏ vít hết phân ra ngoài

+Có cần để thêm nhà ngủ cho bé ngủ ko và nhà ngủ làm bằng gì thì tốt nhất

Nhím quậy tè le, hay hất đổ mọi thứ trong chuồng, nên nhà trứng loại to chảng là tốt nhất. Nhà trứng này hiện có bán tại shop Vimiki đuờng CMT8, đối diện NVY

Thức ăn chính cho nhím chị nuôi là thức ăn mèo Whiska Kitten như trên + ruốc ngọt (ko mặn), sâu khô trộn đều 3 loại, sâu sống.. vì nhím cần nhiều calci để hình thành gai trên lưng. Và thỉnh thoảng cho bé một ít rau củ tươi như xà lách, táo, bắp Mỹ luôc (chục hột thôi)

Ngoài ra nhím uống nước rất nhiều do thức ăn nhiều muối, nên mình mua một cái bình nước đại 55K/cái ở NVY để tránh tình trạng chăm ko kịp nước mỗi ngày cho em í

Chúc em vui với bé nhím
cassidy_tmp đang ẩn  
Cũ 07-12-2010, 23:47   #7
 nhim.xu
Sơ nhập
ᴥ Tuổi: 26
● Chòm sao: Song Ngư
$ Galleon: 30,110

hic! các bạn làm ơn cho mình hỏi, mình nuôi em nhím 1 tháng duoc 4 ngày và da bi cắn 2 lần.... may là em ý còn bé nên răng chưa nhọn lắm vả lại mình giật tay ra nên xước da chứ chưa chảy máu....
lúc nằm trên tay thì rất ngoan, nằm im , lông xẹp hẳn xuống, nói chung về tâm lý và tinh thần là hết sức ổn định, lúc mình bế ra khỏi tay trái để cho vào chuồng thì phập ngay ngón tay út bên trái đó .... có vẻ như em ý thíc cắn chơi cho vui vậy thui....

mình vừa tức vừa lo, sau này răng em ý sẽ càng nhọn hơn... vả lại hơn nữa mình cũng không thích con vật mình yêu thuong chăm sóc lại way ra cắn mình... chắc các bạn nuôi pet cũng hieu dc cảm giác đó....

bây gio` mình phải lam sao để em ý ko cắn bây bạ như vậy nữa? plz help me
nhim.xu đang ẩn  
Cũ 08-12-2010, 00:43   #8
 bigpiglovefood89
Stone Axe
ᴥ Tuổi: 24
● Chòm sao: Thần Nông
♥ Giới tính:
$ Galleon: 20,693
Số lần gửi lời khen ngợi: 83
Nhận được 14 lời khen trong 13 bài viết.

Cũng tùy pé nữa bạn ơi, nhà mình 3 pé, chỉ có 2 pé là hiền, pé đực là dữ thôi rồi, tắm nó lần nào cũng bị phập chảy máu ròng ròng hết, hix hix. Nhưng bi jo` bạn thử chơi với pé thường xuyên, bắt pé ra cho pé chạy chơi cho đỡ nhát. Cái này hên xi tùy pé chứ nó ko giống chó mèo mà ngoan ngoãn được, hihi !
bigpiglovefood89 đang ẩn  
Cũ 08-12-2010, 17:48   #9
ku_gao77
Sơ nhập
ᴥ Tuổi: 21
● Chòm sao: Xử Nữ
$ Galleon: 426

theo mình thì nhím của bạn là muối tiêu [ socoa đậm hơn ty]... bạn nên chùm 1 tấm vải mỏng lên chuồng đi vì lâu ngày nhím ỵ vào 1 chỗ sẽ có ruồi bu vào, rất dễ có giòi... bạn mình gặp trường hợp này rồi. còn chuyện tắm thì ko nhất thiết phải 1 tuần tắm 1 lần giống như bạn kia nói.... thấy chuồng hôi & dơ thì vệ sinh 1 lượt!
chúc nhím bạn khoẻ manh!
ku_gao77 đang ẩn  
ID3

ID12

code 8

T3 Petshop

Code 21

Code 20

code 5

code 15

ID12

Chuột Con Pet Shop