Hamstervn.Net - Sân chơi của người yêu động vật!
Tìm kiếm nâng cao

Trở lại   † Hamstervn.Net - Ngôi nhà vui vẻ...! † Những Người Bạn của Hamster Rabbit - Thỏ Hỏi Đáp - Thảo luận

Ðề tài đã khoá

Công cụ bài viết
Cũ 17-10-2011, 01:13   #1
 nancy28
Wood Hammer
ᴥ Tuổi: 25
● Chòm sao: Thần Nông
♥ Giới tính: Chưa khai báo
$ Galleon: 21,541
Số lần gửi lời khen ngợi: 13
Nhận được 8 lời khen trong 5 bài viết.
Mặc định Thỏ con mới mua ăn pellet không tiêu~~~

Mình mới mua 1 bé thỏ, bé là thỏ kiểng Thái Lan khoảng 5 tuần tuổi (là do người bán nói). Mình mua bé ở ngoài đường, mình đi ngang nhìn thấy các bé tội quá, muốn rước 1 bé về, chứ nếu có dự định đi mua thì mình sẽ mua ở trong pet shop giống Bim mặt ngu nhà mình rồi !
Hiện mình cũng đang cách ly bé với Bim mặt ngu, tại vì không biết có bị gì không? Nhưng mình kiểm tra thì mắt sáng, mũi khô, răng mọc đầy đủ, hậu môn khô, không dính, chân không bị u, tai không bọ chét. Chỉ có điều bé thích nựng nịu, vuốt 1 tí là ngủ, nằm ngủ ngang như cún con luôn, thấy bé hiền hiền mình sợ không biết có bịnh gì không. Vì Bim nhà mình thì lanh lẹ lắm, không chịu cho vuốt mà ngủ ngoan hiền như vậy >.<!

Đây là hình bé, bé là con gái và tên là Mun, bé nhẹ lắm, nhỏ xíu, nằm vừa bàn tay mình

Mình có một số vấn đề mong mọi người giúp đỡ :

1. Tuổi của bé là bao nhiêu vậy ạ? Có đúng là khoảng 5 tuần tuổi không?
2. Bé ngoan ngoãn là do hiền lành hay có phải do bị bệnh gì không? (Vì mình mua ngoài đường, mang về nhà bé chạy nhảy khắp nơi, biểu hiện như thỏ mạnh khỏe nhưng nếu vuốt là nằm im lìm).
3. Bé ăn rau muống của người bán bỏ thêm cho mình mang về thì chịu ăn, cà rốt mình cắt nhỏ cũng ăn, nhưng ăn pellet ở nhà mình thì ăn không tiêu, ăn xong một ngày sau nhả ra 1 đống bùi nhùi luôn >.<! Trông không giống bé ói vì đống pellet bé nhả ra giống như là bé nhai sơ sơ rồi nuốt, nuốt vào không tiêu vậy đó. Đống đó khô và tơi, không ướt, không dính chất nhầy gì cả.
4. Mình có tham khảo thư viện nhưng không tìm ra topic dinh dưỡng cho bé tuổi nhỏ thế này, nên không biết bé ăn được gì thì tốt và đủ dinh dưỡng để phát triển. Mình có đọc thấy thông tin là cho bé uống sữa đậu nành không đường được, không biết bé nhà mình nhỏ như vậy đã uống được sữa đậu nành chưa, mình chỉ sợ răng bé yếu chưa nhai nát pellet và rau tươi được nên muốn chăm bé bằng sữa.
5. Phân của bé nhỏ như phân của hamster vậy >.<! Màu đen và trông có vẻ hơi ướt, nhưng đụng vào thì không dính và không nhão. Vậy bé có bị bệnh gì không?

Rất mong mọi người giúp đỡ ! Mọi người chỉ dẫn thêm nhé, mình mới nuôi 1 em là Bim thôi, mà Bim lại rất khỏe mạnh nên mình chưa có kinh nghiệm nhiều với bé Mun sau này ~

+ Các bài viết cùng chuyên mục:

nancy28 đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 01:29   #2
 na na
Double Silver Axe
+ Thành viên Hamstervn
+ Thiên sứ cánh vàng 25/12/2011
ᴥ Tuổi: 16
● Chòm sao: Cự Giải
♥ Giới tính:
$ Galleon: 33,803
Số lần gửi lời khen ngợi: 120
Nhận được 87 lời khen trong 68 bài viết.

hix bé của ss giống ik chang bé Xu nhà e nhưng bé Xu đã mất sau ngày t2 e rước bé ùi tình trạg c~ như vậy
na na đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 02:39   #3
Hana
Gold Trophy

+ Giải thưởng CNSL lần 3 - Chủ đề Valentine
ᴥ Tuổi: 23
● Chòm sao: Sư Tử
♥ Giới tính:
Pet đang nuôi: Bunnies, Guinea pig, Cún
$ Galleon: 167,127
Số lần gửi lời khen ngợi: 2,837
Nhận được 5,393 lời khen trong 2,038 bài viết.

thỏ không thể nôn hay ói nha ấy ơi vì có một bức tường giới hạn giữa 2 dạ dày và chúng không có khả năng kiểm soát các cơ hoành thực hiện chức năng nôn mửa
Cả chuột nang (họ hàng của hamster) và chuột lang cũng không thể làm được
Nên kiểm tra kỹ xem cái ý là gì nhé
pé thỏ con khá hiền nên việc pé hiền thì không phải bệnh hay gì đâu , pé thỏ khá thích vuốt ve
Nếu bạn sợ pé không nhai đc pellet thì giả nhuyễn ra đút cho pé ăn
thỏ con khá yếu nên việc thay đổi chỗ ở tách mẹ sớm cũng làm pé chết , mà khuyên bạn dẫn pé đi chích ngừa các loại bệnh như bại huyết chẳng hạn
Thỏ con rước toàn bị bệnh bại huyết rùi chết
Bạn bảo phân bé có vẻ ướt nhưng đụng vào khô không nhão mình không hiểu lắm hix , bạn cứ cầm phân pé lên bóp nhẹ xem có mềm không nếu mềm thì do thức ăn thui ngưng các thức ăn đang cho ăn cho pé ăn cỏ khô bù vào
Còn vụ đậu nành mình không đảm bảo nhé = =' tốt nhất không cho pé ăn thức ăn lạ dạ dày của pé yếu lắm

Nếu cho pé ăn rau củ thì nhớ rửa sạch để khô rùi hãy cho ăn, cũng có nhiều người khuyên cho thỏ ăn cơm nhưng không khả quan lắm = =' vì có người bảo pé ăn cơm nhìn không đc khỏe lắm
thỏ con cho ăn rau tươi 1 ít thui thức ăn của pé vẫn là pellet và cỏ khô, nếu ăn rau tươi mà phân nhão thì ngưng 1 thời gian rùi hãy cho ăn lại
Đồ ăn thừa sau 1 ngày của pé nên dọn sạch thay đồ ăn mới vào, thỏ uống nước khá nhiều vào mùa nóng vì làm mát cơ thể , thỏ ghét bị nóng lắm nên chuồng pé cũng đặt nơi thoáng vá mát mẻ nhé.

Lần sửa cuối bởi Hana; 17-10-2011 lúc 02:51
Hana đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 09:13   #4
 layz_vip
Wood Hammer
● Chòm sao: Bảo Bình
$ Galleon: 30,227
Số lần gửi lời khen ngợi: 0
Nhận được 3 lời khen trong 3 bài viết.

to kiwihana : tiện bạn cho mình hỏi một chút nhé. Mình k biết mấy em này tuổi tác như thế nào.Hix.Bạn giúp mình với.Thỏ mình chẳng có gì đặc biệt đâu chắc là thỏ thịt thôi à(nhưng vẫn cưng nó lắm)..Thấy đẹp quá với lại ờ nhà buồn nên mua về nuôi ấy
layz_vip đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 09:15   #5
 Huynh Nguyen
Double Metal Axe
ᴥ Tuổi: 29
● Chòm sao: Ma Kết
$ Galleon: 20,429
Số lần gửi lời khen ngợi: 181
Nhận được 112 lời khen trong 79 bài viết.

bạn ơi...nhìn hình thỏ của bạn thì chắc pe' chưa đến 5 tuần tuổi đâu..pe' khoảng 10-15 ngày tuổi thôi. Pe' là thỏ con, chưa dứt sữa đó..chắc mới mọc lông và mở mắt là người ta tách mẹ đem đi bán nên vậy. tình trang pe' y chang pe' nhà mình khi vừa về nhà: cũng k chịu ăn, k chịu uống, k hoạt động lun, chỉ vuốt ve là ngủ liền (ngủ ngay trên tay mình). để mình trích hình cho bạn xem nha

rau muống pe' chịu ăn, nhưng ăn nhìu k bạn? nếu pé ăn k nhìu có nghĩa là pé cũng chưa quen ăn rau muống..còn pellet thì bạn phải mua loại dành cho cho thỏ con đó, để từ từ pe' wen thì sẽ ăn.
Theo mình giai đoạn đầu bạn cho pe' uống sữa đi, bạn ra Mạc Đỉnh Chi mua sữa cho pe' uống, uống khoảng 4-5 tuần thì ban cai sữa cho pé. Song song với việc uống sữa thì pan nên để cỏ alfalfa trong chuồng..để pe' tập ăn dần.
Phân pe' nhỏ là do pe' thiếu chất xơ. từ từ khi pe' ăn được nhìu cỏ thì phân pé sẽ to tròn à.
vì pe' còn nhỏ và đang trong giai đoạn làm wen với môi trường mới nên ít hoạt động. pạn nên để y' bé kỹ hơn.
Huynh Nguyen đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 09:37   #6
 SalChan
Stone Axe
ᴥ Tuổi: 18
● Chòm sao: Thần Nông
$ Galleon: 21,286
Số lần gửi lời khen ngợi: 34
Nhận được 25 lời khen trong 24 bài viết.

Mua ngoài đường th2i bạn cẩn thận đưa bé đi khám chích ngừa ngày nọ nha
Bé mình mua 3 bé, mỗi bé về đc 3 ngày đi luôn (((
SalChan đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 09:42   #7
 layz_vip
Wood Hammer

Huynh_nguyen à bạn biết mấy thỏ nhà mình bao tuần rồi k.giúp mình với..mờ về cho ăn rau xanh ấy..nó ăn nhiều lắm.mà có cần chích gì k vậy.bé tẹo à..chịu nổi k vậy
layz_vip đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 14:02   #8
 Huynh Nguyen
Double Metal Axe
ᴥ Tuổi: 29
● Chòm sao: Ma Kết
$ Galleon: 20,429
Số lần gửi lời khen ngợi: 181
Nhận được 112 lời khen trong 79 bài viết.

Quote:
Nguyên văn bởi layz_vip Xem bài viết
Huynh_nguyen à bạn biết mấy thỏ nhà mình bao tuần rồi k.giúp mình với..mờ về cho ăn rau xanh ấy..nó ăn nhiều lắm.mà có cần chích gì k vậy.bé tẹo à..chịu nổi k vậy
thỏ của bạn nhìn cũng còn pe'... nếu pe' nhỏ = bàn tay thỉ chỉ khoảng 10ngày hoặc 2 tuần tuổi thui, níu pé to hơn bàn tay 1 chút thì từ 3-4 tuần tuổi. sau 1 tháng tuổi pé sẽ phát triển rất nhanh (chiều dài người hơn 1 gang tay rưỡi) ....pe' nặng bao nhiêu gr vậy bạn?
Theo mình thì bạn tập pé ăn cỏ đi, vẫn cho ăn rau nhưng hạn chế từ từ ít lại. nói chung thỏ nhỏ thì k nên ăn rau nhìu sẽ k tốt cho tiêu hóa của pe'.
theo mình thì pé còn nhỏ, khoan cho đi chích, còn nhỏ thì dễ bi sock thuốc với bị stress khi chích đau.. đợi pé 4 tháng tuổi thì pé đã cứng cáp hơn, lúc đó chích cũng được. Nhưng bạn phải chăm sóc 2 pé kỹ, nuôi trong nhà thoáng mát... giai đoạn còn nhỏ thì nuôi sẽ hơi cực tý xíu đó.
còn níu pé' còn nhỏ wa', có nghĩa là pé chưa đén tuổi cai sữa mẹ, thì pan mua sữa esbilac cho pe' uống (ngoai Mạc Đỉnh Chi có bán đó bạn, mua thêm ống bơm với bình sữa để bé uống cho dễ)
đó là 1 vài kinh nghiệm của mình khi mình nuôi Đốm từ 10 ngày tuổi.

Lần sửa cuối bởi Huynh Nguyen; 17-10-2011 lúc 14:10 Lý do: sửa vì ghi chưa đủ ý, thêm ý vào.
Huynh Nguyen đang ẩn  
Cũ 17-10-2011, 14:09   #9
 layz_vip
Wood Hammer

thank Huynh_Nguyen nhiều nhé. Mình cũng đang tìm mua cỏ về cho bé ăn(Tìm mãi ở HN k có.Trog nam thì chưa biết nên mua ở đâu cả.Bạn chỉ cho mình luôn được k...?). Có cần mua thêm pettel không Huynh_Nguyen.??Bé nhà mình đúng thật là chỉ bé tẹo,lọt trong tay giống ảnh của bạn ấy.Mình chưa cân đc bé nên k biết bao gam nữa.À tiện thì cho mình hỏi cái lót vs cho bé ấy.Có dùng gố nén được k bạn.
Cảm ơn bạn nhiều nhé..chứ mình ít thông tin cho bé lắm.
layz_vip đang ẩn  
ID3

ID12

Happy Shop

T3 Petshop

Code 21

Code 20

ID12

Chuột Con Pet Shop

Hướng dẫn đặt Quảng cáo